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Wilaya ya Busega ni miongoni mwa 

Wilaya zinazotekeleza Mpango wa 

Kunusuru Kaya Masikini (TASAF) katika 

mkoa wa Simiyu. Mpango wa TASAF 

katika wilaya ya Busega ulianza 

kutekelezwa mwaka 2014 katika jumla 

ya vijiji 41 kati ya 59, huku kukiwa na 

walengwa 4,170. Mpaka kufikia mwaka 

2022 vijiji vyote 59 vinanufaika na 

mpango huo ambapo jumla ya 

walengwa 4,820 wananufaika na 

mpango.  

Mmoja wa walengwa Bi. Peres Okero 

wa Kijiji cha Jisesa anasema kabla ya 

kuingia kwenye mpango Alikuwa anaishi 

katika mazingira magumu kwani 

nyumba aliyokuwa anaishi ilikuwa ya 

nyasi hivyo usalama wake ulikuwa wa 

mashaka. “Baada ya kuingia kwenye 

mpango, nilikuwa nikipata fedha 

nahifadhi, nikaanza shughuli za ujenzi 

na nyumba yangu inakaribia 

kukamilika”, aliongeza Bi. Peres. 

Bi. Peres anaendelea kueleza kwamba 

kabla ya kuanza ujenzi alijiingiza 

kwenye kilimo cha mahindi na kupata 

magunia 14 ambapo aliuza maguania 4 

PICHA: Nyumba iliyojengwa na mlengwa wa Mpango wa kunusuru Kaya masikini (TASAFII) Bi. Peres Okero (hayupo 

pichani) wa Kijiji cha Jisesa Wilayani Busega. TASAF imemsaidia Bi. Peres kuwa na makazi bora yanayomfanya 

aishi kwa usalama. 

TASAF YABORESHA UCHUMI WA KAYA MASIKINI WILAYANI BUSEGA 
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ambayo yalimsaidia kununu mchanga 

kwaajili kufyatua matofali.  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Halikadhalika katika Kijiji hicho cha 

Jisesa mlengwa mwingine 

anayefahamika kwa jina la  

Bi. Juliana Isandiko ambapo anakariki 

baada ya kuanza kupokea fedha kutoka 

kwenye mpango wa TASAF alianza 

shughuli za ufuguji kwani mara ya 

kwanza alipokea fedha TZS 50,000 

alinunua kondoo mmoja ndipo safari ya 

shughuli za ufugaji zilianza. Bi. Juliana 

anasema baada ya kondoo 10 aliuza 

kondoo 6 na kununua ng’ombe mmoja.  

Aidha, Bi. Juliana anasema kwamba 

licha ya fedha za TASAF kumsaidia 

kuingia kwenye ufugaji, pia imemsaidia 

kujengwa nyumba anayoishi na fedha 

zingine zimesaidia kuwanunulia watoto 

nguo za shule na matumizi mengine ya 

nyumbani.  

Bi. Mabina Bujijiga, ni miongoni mwa 

walengwa wanaofaidika na TASAF 

katika Kijiji cha Ngasamo anasema yeye 

ni mzazi wa watoto 11 na baadae 

mumuwe alimkimbia hivyo malezi ya 

watoto ikawa juu yake. Amekuwa 

anawalea watoto na kuwasomesha kwa 

PICHA: Mratibu wa TASAF Wilaya ya Busega Bi. Wema Mmmari (kulia) 

akisalimiana na mlengwa wa TASAF Bi. Peres Okero (kushoto) anayeishi 

kijiji cha Jisesa Wilayani Busega. Mlengwa huyo alitembelewa na 

Mratibu wa TASAF kwaajili ya kuona shughuli za Maendeleo 

anazozifanya.  
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kupitia fedha za TASAF. 

“Kupitia fedha za TASAF 

niliweza kununua mbuzi 6 

kwa gharama ya TZS 

200,000/= na kupitia ufugaji 

nimeweza kujenga nyumba 

mbili, pamoja na fedha 

zingine nilizozipata kupitia 

kilimo cha choroko na 

mahindi”, amesema Bi. 

Mabina. 

Maisha ya Bi. Mabina Bujijiga 

yamekuwa na changamoto 

nyingi kwa kuwa ni mlezi 

pekee kwa wanae baada ya 

mumewe kumkimbia, lakini 

amesimama na kuhakikisha 

watoto wake wanapata elimu 

na kwasasa baadhi yao 

wanaendelea na shughuli 

zao za kuwaingizia vipato.  

Katika Kijiji cha Sanga ambapo moja ya 

walengwa wa mpango wa TASAF Bi. 

Limbu Bujilima anasema mpango huo 

umemtoa kwenye mazingira magumu  

 

na ameanza shughuli za ufugaji baada 

ya kupokea fedha za mpango wa 

TASAF. “Nilianza kwa kununua kondoo 

mmoja nikamtunza mpaka wakafikia  

 

kondoo 14, ng’ombe 2 na bata 14”, 

alisema Bi. Limbu. 

Bi. Naomi Daudi ni mkazi wa Kijiji cha 

Mwanangi anasema kuanzia 2015 

maisha yake yamekuwa tofauti 

PICHA: Mlengwa wa TASAF II Bi. Naomi Daudi anayeishi Kijiji cha Mwanangi Wilayani 

Busega, ambae amefaidika na mpango huu uliomfanya aingie kwenye shughuli za 

ufugaji wa mifugo mbalimbali ikiwemo, ng’ombe, mbuzi, kondoo.  
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ukilinganisha na huko nyuma kabla ya 

kuingia kwenye mpango wa TASAF. 

Bi. Naomi anasema alianza na ufugaji 

wa kuku na baadae alianza alianza 

ufugaji wa mbuzi, kondoo na sasa 

anafanya ufugaji wa ng’ombe na 

anasema lengo lake sasa ni kujenga 

nyumba ya tofali ili aweze kuboresha 

mazingira ya kuishi.  

Bi. Naomi anasema kwamba fedha za 

TASAF zinamsaidia pia kufanya 

biashara ndogondogo ikiwemo biashara 

ya karanga ambao mtaji wake ni TZS 

25,000 na biashara ya ndizi kwa mtaji 

wa TZS 10,000.  

Shughuli za ufugaji na biashara 

zinaendesha maisha ya Bi. Naomi na 

familia yake, na anakiri bila mpango huo 

maisha yake yangekuwa ni magumu 

sana na hajui nini angefanya.  

Bi. Martha Shigunda ni mlengwa wa 

mpango wa TASAF anayeishi katika 

Kijiji cha Mwagulanja anasema kabla ya 

mpango Alikuwa na nyumba ya udongo 

ambayo ilikuwa na mazingira magumu.  

Bi. Martha anasema kuanzia mwaka 

2015 alipoanza kupokea fedha za 

mpango alianza kufuga kondoo, 

walipofika kondoo 5 aliuza na kununua 

mifuko ya ya saluji na ilipofika mifuko 24 

alianza kufyatua tofali kwaajili ya ujenzi 

wa nyumba.  

“Wakati naendelea na ujenzi nilikuwa na 

ng’ombe mmoja ambae badae 

nilimuuza, fedha nilizopata 

nikachanganya na ninazopokea kutoka 

kwenye mpango nikaendelea na 

umaliziaji wa nyumba”, amesema Bi. 

Martha.  

Bi. Martha kwasasa anaishi kwenye 

nyumbayake na mama yake mzazi 

PICHA: Bi. Mabina Bujijiga mkazi wa kijiji cha Ngasamo Wilayani Busega, 

ambaye ni mlengwa wa mpango wa TASAF II akiwa nyumbani kwake 

akiendelea na shughuli mbalimbali. 
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ambae ni mzee sana huku akiwa 

anaendelea na biashara ndogondogo 

ikiwemo za mgahawa na nyinginezo.  

Bi. Rahel Yusuf mkazi wa Solima B 

anasema anasema ameingia kwenye  

mpango wa TASA mwaka 2015 na 

amesomesha watoto wake na wengine 

wamehitimu elimu ya sekondari na 

kuingia jeshini, katika kazi ya ualimu na 

sasa watoto watatu wapo shule ya 

Msingi. 

Bi. Rahel anasema 

ameweza kusomesha 

wanae kutokana shughuli za 

ufugaji mbuzi, shughuli 

aliyoianza baada ya kuanza 

kupokea fedha za mpango 

wa TASAF. “Kupitia ufugaji 

wa mbuzi nimeweza ambao 

sasa wapo 14 sababu 

nimekuwa nauza na kupata 

fedha za kuwasomesha 

watoto na kiasi cha fedha 

kinachobaki huwa natumia 

kwa matumizi ya nyumbani”, 

amesema Rahel. 

Bi. Rahel anasema kabla ya 

ufugaji wa mbuzi hapo awali 

alianza na ufugaji kuku lakini 

kutokana na changamoto ya 

kutokuwa na elimu ya ufugaji 

wa kuku aliacha na baadae 

kuingia kwenye ufugaji huu wa mbuzi.  

 

PICHA: Martha Shigunda ni moja ya walengwa katika Kijiji cha Mwagulanja Wilayani 

Busega ambae amefanikiwa kuboresha makazi yake kutokana na mpango wa TASAF II.  
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Bi. Lydia Makaranga mkazi wa Solima 

A ameboresha makazi yake kwa 

kuweza kujenga nyumba kutokana na 

kuanza kupokea fedha za TASAF. Bi. 

Lydia anasema alianza na ufugaji wa 

bata na kuku na baadae akauza na 

fedha alizopata alifyatua matofali 

kwaajili ya kuanza ujenzi wa nyumba.  

 

 

 

Bi. Lydia anasema tangu alipoanza 

kupokea fedha za mpango wa TASAF 

mazingira ya makazi yamebadilika sana 

na anasema baada ya nyumba 

kukamilika ataanza ufugaji wa mbuzi ili 

kumuwezesha kuongeza kipato chake.  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

PICHA: Nyumba inayomilikiwa na mlengwa wa TASAF II, Bi. 

Martha Shigunda katika Kijiji cha Mwagulanja Wilayani Busega.  

PICHA: Lydia Makaranga ni mkazi wa Kijiji cha Solima A 

ambae ni mlengwa wa TASAF II ambae mpango huu 

umemsaidia kuboresha makazi ya kuishi kwa kujenga 

nyumba ambayo mpaka sasa anaishi.  



Ukurasa 7 kati 10      

 

 

Limetolewa Na Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji Halmashauri ya Wilaya ya Busega, S.L.P 157 

 

HALMASHAURI YA WILAYA YA BUSEGA 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

PICHA: Rahel Yusuf ni mlengwa wa mpango wa 

TASAF II amabae anajishughulisha na ufugaji katika 

Kijiji cha Solima B Wilayani Busega.  

PICHA: Bi. Juliana Isandiko akiwa kwenye makazi 

yake akiendelea na shughuli zake za ufugaji. 

PICHA: Limbu Bujilima ni 

miongoni mwa walengwa 

wanaojishughulisha na ufugaji 

wa ng’ombe na kondoo katika 

Kijiji cha Sanga. 
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Bi.  

PICHA: Bi. Teleza Lyuba akiendelea na shughuli ya kuwapeleka mifugo malishoni. 
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Teleza Lyuba mkazi wa Kijiji cha 

Yitwimila B anasema awali alikuwa 

akiishi maisha magumu sana kwani 

kabla ya kuingia kwenye mpango wa 

TASAF. Bi. Teleza anasema hapo 

mwanzo nyumba aliyokuwa anaishi 

ilibomoka.  

“Baada ya kuingia kwenye mpango 

niliweza kuanza ujenzi, nilinunua 

matofali, mabati nikaanza kujenga ili 

kuoboresha makazi, na pia nikanunua 

mbuzi kwaajili ya shughuli ya ufugaji”, 

amesema Teleza.  

Maisha anayoishi Bi. Teleza yanampa 

furaha sababu ya mchango na msaada 

mkubwa anaopata kupitia mpango wa 

TASAF. “Nina ushuhuda mkubwa wa 

mafanikio niliyopata kupitia mpango 

huu wa TASAF”, aliongeza Bi. Teleza. 

 

 

 

 

 

 

 

Katika Kijiji cha Shigala, Bi. Ada Sanga 

anasema baada ya kuingia kwenye 

mpango wa TASAF alianza na shughuli 

za ufugaji wa mbuzi, na walipofika idadi 

ya mbuzi sita aliwauza na kununua 

ng’ombe jike mmoja na sasa ana jumla 

ya ng’ombe 4. “Nilibadilisha ufugaji wa 

mbuzi na kuanza kufuga ng’ombe ili 

niongeze zaidi kipato”, amesema Bi. 

Ada. 

 

Licha ya TASAF kumuwezesha kuingia 

kwenye ufugaji, pia ameweza kuanza 

ujenzi kwa kununua mifuko 4 ya saluji 

na kuanza kufyatua matofali na 

mwendelezo huo uliendelea mpaka 

boma lilipokamilika na sasa anatarajia 

kumalizia nyumba.  

 

PICHA: Bi. Ada Sanga akiwa kwenye zizi la ng’ombe anaomiliki ambao ni 

matokeo ya kuwa mlengwa wa mpango wa TASAF. 
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